Thứ Năm, Tháng Hai 29, 2024
Search

Tin Thể thao trong nước

Tin tức thể thao quốc tế

Con số và sự kiện

Sea Games

Thông báo


Thể thao quốc tế
Thể thao Việt Nam
Việt Nam vô địch toàn đoàn SEA Games 32
Việt Nam vô địch toàn đoàn SEA Games 32
16/05/2023 19:38

12 HCV đã giành được trong ngày thi đấu cuối cùng 16/5 giúp Đoàn Thể thao Việt Nam dẫn đầu bảng tổng sắp huy chương SEA Games 32 với tổng cộng 136 HCV, bỏ xa đoàn thứ nhì Thái Lan tới hơn 20 HCV. Trước đó, trong ngày thi đấu áp chót 15/5, đoàn thể thao Việt Nam đã 124 HCV, sớm vượt chỉ tiêu tối đa tại Đại hội.

Trong lễ xuất quân đoàn thể thao Việt Nam dự SEA Games 32, ông Đặng Hà Việt, Tổng cục trưởng Tổng cục TDTT, Trưởng đoàn TTVN công bố đặt mục tiêu đạt từ 89 đến 120 HCV, đứng nhóm đầu trong các quốc gia tham dự.

Thành tích 136 huy chương vàng đã lập nên một kỷ lục mới cho thể thao Việt Nam ở các kỳ SEA Games không diễn ra trên sân nhà, và đây cũng là lần đầu tiên trong lịch sử Việt Nam vô địch toàn đoàn không kể hai kỳ Đại hội trên sân nhà năm 2003 và 2022.

 Danh sách 136 huy chương vàng của ĐTTVN

Lê Hồng Phúc, Phạm Minh Đức, Giang Việt Anh (karate, kata đồng đội nam, 6/5)

Nguyễn Ngọc Trâm, Lưu Thị Thu Uyên, Nguyễn Thị Phương (karate, kata đồng đội nữ, 6/5)

Lê Thị Hiền (vovinam, đối kháng 55 kg nữ, 6/5)

Trần Hưng Nguyên (bơi, 200 m hỗn hợp nam, 6/5)

Nguyễn Thị Thanh Phúc (điền kinh, đi bộ 20 km nữ, 6/5)

Phạm Thanh Phương Thảo, Tôn Nữ Hồng Ân (cờ ốc, 60 phút đôi nữ, 6/5)

Phạm Tiến Sản (hai môn phối hợp, đơn nam, 7/5)

Trương Thảo My, Trương Thảo Vy, Huỳnh Thị Ngoan, Nguyễn Thị Tiểu Duy (bóng rổ, 3x3 nữ, 7/5)

Hoàng Thị Mỹ Tâm (karate, kumite dưới 55 kg nữ, 7/5)

Đinh Thị Hương (karate, kumite dưới 68 kg nữ, 7/5)

Đỗ Phương Thảo (vovinam, đối kháng 60 kg nữ, 7/5)

Nguyễn Thanh Liêm (vovinam, đối kháng 60 kg nam, 7/5)

Đào Hồng Sơn (jiu-jitsu, ne-waza NOGI 56 kg nam, 7/5)

Phạm Thanh Bảo (bơi, 100 m ếch nam, 7/5)

Nguyễn Hữu Kim Sơn, Hoàng Quý Phước, Nguyễn Huy Hoàng, Trần Hưng Nguyên (bơi, 4x200 m tự do nam, 7/5)

Trương Thị Thương, Đinh Thị Hương, Nguyễn Thị Ngoan, Hoàng Thị Mỹ Tâm (karate, kumite đồng đội nữ, 8/5)

Chu Văn Đức, Đỗ Thanh Nhân, Đỗ Mạnh Hùng, Võ Văn Hiền, Trần Lê Tấn Đạt, Nguyễn Viết Ngọc Hiệp, Lò Văn Biển (karate, kumite đồng đội nam, 8/5)

Nguyễn Thị Hoài Nương, Nguyễn Hoàng Dũ (vovinam, tự vệ nữ, 8/5)

Đinh Phương Thành, Lê Thanh Tùng, Đặng Ngọc Xuân Thiện, Văn Vĩ Lương, Nguyễn Văn Khánh Phong, Trịnh Hải Khang (thể dục dụng cụ, toàn năng đồng đội nam, 8/5)

Phạm Thị Phượng (kun bokator, đối kháng 45 kg nữ, 8/5)

Nguyễn Thị Thanh Tiền (kun bokator, đối kháng 50 kg nữ, 8/5)

Bùi Thị Thảo Ngân (vovinam, đối kháng 65 kg nữ, 8/5)

Nguyễn Thị Oanh (điền kinh, 5.000 m nữ, 8/5)

Nguyễn Thị Tuyết Mai (kun bokator, đối kháng 55 kg nữ, 8/5)

Trần Hưng Nguyên (bơi, 400 m hỗn hợp nam, 8/5)

Trần Võ Song Thương (kun bokator, đối kháng 60 kg nữ, 8/5)

Nguyễn Huy Hoàng (bơi, 1.500 m tự do nam, 8/5)

Huỳnh Văn Cường (kun bokator, đối kháng 65 kg nam, 8/5)

Trần Nhật Hoàng, Nguyễn Thị Hằng, Trần Đình Sơn, Nguyễn Thị Huyền (điền kinh, 4x400 m tiếp sức hỗn hợp nam nữ, 8/5)

Ngô Đức Mạnh (kun bokator, đối kháng 70 kg nam, 8/5)

Lâm Thị Thùy Mỵ, Lê Toàn Trung, Đoàn Hoàng Thâm, Lâm Trí Linh (vovinam, đa luyện vũ khí nữ, 9/5)

Đoàn Thị Hồng Nhung (cờ ốc, 60 phút đơn nữ, 9/5)

Đặng Ngọc Xuân Thiện (thể dục dụng cụ, ngựa tay quay nam, 9/5)

Nguyễn Văn Khánh Phong (thể dục dụng cụ, vòng treo nam, 9/5)

Đinh Phương Thành (thể dụng dụng cụ, xà đơn nam, 9/5)

Lê Đức Duy, Mai Đình Chiến, Nguyễn Hoàng Tấn, Lê Phi Bảo (vovinam, đa luyện vũ khí nam, 9/5)

Huỳnh Quốc Khánh, Lương Đức Tuấn, Lê Văn Sơn, Đàm Việt Hưng, Bùi Đình Văn, Mai Thanh Phong (esports, Đột Kích đồng đội, 9/5)

Nguyễn Thị Oanh (điền kinh, 1.500 m nữ, 9/5)

Nguyễn Thị Oanh (điền kinh, 3.000 m vượt rào nữ, 9/5)

Nguyễn Hoàng Hồng Ân (pencak silat, đối kháng 50-55 kg nữ, 10/5)

Nguyễn Tấn Sang (pencak silat, đối kháng 75-80 kg nam, 10/5)

Quàng Thị Thu Nghĩa (pencak silat, đối kháng 65-70 kg nữ, 10/5)

Lê Khánh Hưng (golf, đơn nam, 10/5)

Huỳnh Hà Hữu Hiếu (kun Khmer, đối kháng 45 kg nữ, 10/5)

Tạ Thị Kim Yến (kun Khmer, đối kháng 48 kg nữ, 10/5)

Huỳnh Thị Mỹ Tiên (điền kinh, 100 m rào nữ, 10/5)

Bàng Thị Mai (kun Khmer, đối kháng 60 kg nữ, 10/5)

Nguyễn Duy Tuyến (pencak silat, đối kháng 80-85 kg nam, 10/5)

Nguyễn Trung Cường (điền kinh, 3.000 m vượt rào nam, 10/5)

Phạm Thanh Bảo (bơi, 200 m ếch nam, 10/5)

Dương Thúy Vi (wushu, thương thuật và kiếm thuật nữ, 11/5)

Triệu Thị Phương Thủy (kun Khmer, đối kháng 51 kg nữ, 11/5)

Bùi Yến Ly (kun Khmer, đối kháng 57 kg nữ, 11/5)

Nguyễn Thị Huyền (điền kinh, 400 m rào nữ, 11/5)

Nguyễn Thị Thu Hà (điền kinh, 800 m nữ, 11/5)

Nguyễn Linh Na (điền kinh, 7 môn phối hợp nữ, 11/5)

Nguyễn Huy Hoàng (bơi, 400 m tự nam, 11/5)

Nguyễn Trần Thanh Tự (billiards, carom 3 băng, 11/5)

Nông Văn Hữu (wushu, nam đao và nam côn nam, 12/5)

Bùi Trường Giang (wushu, tán thủ 60 kg nam, 12/5)

Trương Văn Chưởng (wushu, tán thủ 65 kg nam, 12/5)

Đinh Văn Bí (wushu, tán thủ 70 kg nam, 12/5)

Nguyễn Thị Lan (wushu, tán thủ 48 kg nữ, 12/5)

Phạm Quốc Việt, Nguyễn Thiên Phụng, Nguyễn Trọng Phúc (taekwondo, quyền tiêu chuẩn đồng đội nam, 12/5)

Nguyễn Thị Oanh (điền kinh, 10.000 m nữ, 12/5)

Nguyễn Thị Huyền, Hoàng Thị Minh Hạnh, Nguyễn Thị Ngọc, Nguyễn Thị Hằng (điền kinh, 4x400 m tiếp sức nữ, 12/5)

Nguyễn Thành Lộc (lặn, 100 m vòi hơi chân vịt nam, 12/5)

Lê Thị Thanh Vân (lặn, 100 m vòi hơi hai chân vịt nữ, 12/5)

Nguyễn Tiến Đạt, Nguyễn Trọng Dũng, Đặng Đức Mạnh, Đỗ Đình Toàn (lặn, 4x200 m tiếp sức vòi hơi chân vịt nam, 12/5)

Trần Phương Nhi, Cao Thị Duyên, Nguyễn Hoài Thương, Đặng Thị Vương (lặn, 4x200 m tiếp sức vòi hơi chân vịt nữ, 12/5)

Nguyễn Ngọc Minh Hy, Nguyễn Thị Mộng Quỳnh, Hứa Văn Huy, Châu Tuyết Vân, Trần Đăng Khoa (taekwondo, quyền sáng tạo đồng đội hỗn hợp, 12/5)

Phan Thế Gia Hiển (aerobic, đơn nam, 13/5)

Trần Hà Vi (aerobic, đơn nữ, 13/5)

Hoàng Gia Bảo, Lê Hoàng Phong, Nguyễn Chế Thanh (aerobic, nhóm 3 người, 13/5)

Nguyễn Thị Thật (xe đạp, xuất phát đồng hàng cá nhân nữ, 13/5)

Lại Gia Thành (cử tạ, dưới 55 kg nam, 13/5)

Bùi Thị Yến, Nguyễn Thị Hương, Nguyễn Hồng Thái, Hồ Thị Ne, Ma Thị Thương, Diệp Thị Hương (đua thuyền truyền thống, cự ly 250 m thuyền 3 nữ, 13/5)

Lại Lý Huynh (cờ tướng, cờ tiêu chuẩn đơn nam, 13/5)

Bùi Phước Tùng (boxing, 71 kg nam, 13/5)

Hà Thị Linh (boxing, 63 kg nữ, 13/5)

Tạ Đức Huy, Nguyễn Cường Thịnh (judo, kime no kata nam, 13/5)

Kim Anh Kiệt (lặn, 400 m vòi hơi chân vịt nam, 13/5)

Nguyễn Trần San San (lặn, 400 m vòi hơi chân vịt nữ, 13/5)

Vũ Đặng Nhật Nam (lặn, 200 m vòi hơi hai chân vịt nam, 13/5)

Trần Phương Nhi, Đặng Thị Vương, Phạm Thị Thu, Cao Thị Duyên (lặn, 4x100 m tiếp sức vòi hơi chân vịt nữ, 13/5)

Nguyễn Tiến Đạt, Đỗ Đình Toàn, Đặng Đức Mạnh, Nguyễn Thành Lộc (lặn, 4x100 m tiếp sức vòi hơi chân vịt nam, 13/5)

Lê Thị Ngọc Huệ (billiards, carom 1 băng nữ, 13/5)

Trần Ngọc Thúy Vi, Lê Hoàng Phong (aerobic, đôi nam nữ, 14/5)

Trần Ngọc Thúy Vi, Lê Hoàng Phong, Vương Hoài Ân, Nguyễn Chế Thanh, Nguyễn Việt Anh (aerobic, nhóm 5 người, 14/5)

Phùng Thị Khánh Linh, Phạm Thị Thu Hoài, Bùi Thị Thu Hà Lê Minh Hằng (đấu kiếm, kiếm chém đồng đội nữ, 14/5)

Trần Minh Trí (cử tạ, hạng 67 kg nam, 14/5)

Hoàng Nhật Nam, Nguyễn Tiến Nhật, Nguyễn Phước Đến, Trương Trần Nhật Minh (đấu kiếm, kiếm ba cạnh đồng đội nam, 14/5)

Đội tuyển đua thuyền Việt Nam (đua thuyền truyền thống, cự ly 500 m thuyền 12 người hỗn hợp, 14/5)

Trần Mai Ngọc, Đinh Anh Hoàng (bóng bàn, đôi nam nữ, 14/5)

Nguyễn Quang Nhật, Đặng Cửu Tùng Lân (cờ tướng, cờ tiêu chuẩn đồng đội nam, 14/5)

Nguyễn Hoàng Thành (judo, dưới 55 kg nam, 14/5)

Chu Đức Đạt (judo, dưới 60 kg nam, 14/5)

Bùi Tiến Hải (vật, tự do 60 kg nam, 14/5)

Nguyễn Công Mạnh (vật, tự do 72 kg nam, 14/5)

Lý Hồng Phúc (taekwondo, dưới 74 kg nam, 14/5)

Bùi Mạnh Hùng (vật, tự do 67 kg nam, 14/5)

Bùi Đình Quyết (võ gậy, hạng 65 kg nam, 14/5)

Nguyễn Trần San San (lặn, 800 m vòi hơi chân vịt nữ, 14/5)

Nguyễn Thị Thảo (lặn, 50 m vòi hơi hai chân vịt nữ, 14/5)

Vũ Đặng Nhật Nam (lặn, 400 m vòi hơi hai chân vịt nam, 14/5)

Nguyễn Trọng Dũng (lặn, 800 m vòi hơi hai chân vịt nam, 14/5)

Nguyễn Tiến Đạt, Đỗ Đình Toàn, Phạm Thị Thu, Cao Thị Duyên (lặn, 4x50 m tiếp sức vòi hơi chân vịt hỗn hợp, 14/5)

Nguyễn Văn Quyết, Vũ Thành An, Tô Đức Anh, Nguyễn Xuân Lợi (đấu kiếm, kiếm chém đồng đội nam, 15/5)

Nguyễn Thị Yến, Trần Thị Ngọc Yến, Nguyễn Thị Ngọc Huyền (cầu mây, đôi nữ, 15/5)

Đặng Thị Linh (vật, tự do 76 kg nữ, 15/5)

Lại Diệu Thương (vật, tự do 68 kg nữ, 15/5)

Nguyễn Thị Xuân (vật, tự do 50 kg nữ, 15/5)

Nguyễn Thị Mỹ Hạnh (vật, tự do 62 kg nữ, 15/5)

Nguyễn Thị Mỹ Trang (vật, tự do 57 kg nữ, 15/5)

Trần Anh Tuyết (vật, tự do 59 kg nữ, 15/5)

Nguyễn Thị Thanh Thủy (judo, dưới 52 kg nữ, 15/5)

Hoàng Thị Tình (judo, dưới 48 kg nữ, 15/5)

Nguyễn Nhạc Như An (judo, dưới 44 kg nữ, 15/5)

Lê Anh Tài (judo, dưới 90 kg nam, 15/5)

Phạm Đăng Quang (taekwondo, dưới 63 kg nam, 15/5)

Nguyễn Thị Hằng Nga (kickboxing, full contact 48 kg nữ, 15/5)

Lê Thị Nhi (kickboxing, light contact 50 kg nữ, 15/5)

Vũ Thị Thanh Bình (võ gậy, hạng 55 kg nữ, 15/5)

Đội tuyển bóng đá nữ Việt Nam (15/5)

Nguyễn Quốc Toàn (cử tạ, hạng 89 kg nam, 16/5)

Trần Huỳnh Như (dance sports, B Girls 1 vs 1, 16/5)

Ngô Văn Lâm (vật, tự do 92 kg nam, 16/5)

Cao Minh Duyệt, Phạm Quốc Tài, Nguyễn Văn Hải và Nguyễn Minh Quang (đấu kiếm, kiếm liễu đồng đội nam, 16/5)

Trần Đình Thắng (cử tạ, hạng trên 89 kg nam, 16/5)

Nguyễn Xuân Phương (kickboxing, full contact 60 kg nam, 16/5)

Nguyễn Thị Bích Ngọc, Nguyễn Ngọc Diễm Phương, Lê Huỳnh Tường Vi, Dương Thanh Thanh, Hoàng Bùi Thúy Linh, Nguyễn Hải Bá Trương, Hoàng Phúc, Lê Anh Tài, Bùi Thiện Hoàng, Lê Đình Vũ, Nguyễn Châu Hoàng Lân (judo, đồng đội hỗn hợp, 16/5)

Đội tuyển đua thuyền Việt Nam (đua thuyền truyền thống, cự ly 800 m thuyền 12 người hỗn hợp, 16/5)

Nguyễn Xuân Định (vật, tự do 65 kg nam, 16/5)

Ngô Thế Sao (vật, tự do 70 kg nam, 16/5)

Cấn Tất Dự (vật, tự do 74 kg nam, 16/5)

Nguyễn Hoàng (kickboxing, K1 67 kg nam, 16/5)